CrowdSense™ ← Bumalik sa CrowdSense

Dami ng tao sa Metro Manila: bakit dapat alam mo kung gaano kasiksik

Ang Metro Manila ang pinakamasikip na rehiyon sa bansa. Mahigit 14 milyon ang nakatira dito, at araw-araw may dagdag pang dumadayo para magtrabaho, mag-aral at mamili. Kaya bago lumabas, mabuting alam mo kung gaano kasiksik ang pupuntahan mo.

14 milyon
ang nakatira sa Metro Manila noong 2024 census (14,001,751), sa 619.54 km² na lupa lang.
21,765
tao kada kilometro kuwadrado sa Metro Manila
2020 census, ang pinakamasikip na rehiyon (PSA)
60×
mas siksik ang Metro Manila kaysa sa karaniwan sa buong Pilipinas (363 kada km²)
2020 census (PSA)
12.37%
ng lahat ng Pilipino ay nasa Metro Manila
2020 census (PSA)

Gaano kasiksik ang bawat lungsod?

Tao kada kilometro kuwadrado

2020 census, Philippine Statistics Authority. Mas mahaba, mas siksik.

Pilipinas (buong bansa)
363
Metro Manila (NCR)
21,765
Makati
29,189
Caloocan
29,777
Pasay
31,543
Mandaluyong
45,830
Lungsod ng Maynila
73,920
Tingnan bilang table
LugarTao kada km² (2020)
Pilipinas (buong bansa)363
Metro Manila (NCR)21,765
Makati29,189
Caloocan29,777
Pasay31,543
Mandaluyong45,830
Lungsod ng Maynila73,920

Sa Lungsod ng Maynila, halos 74,000 katao ang nakatira sa bawat kilometro kuwadrado. Iyan ang pinakamasikip na lungsod sa Metro Manila.

Patuloy na dumarami

Populasyon ng Metro Manila

Bawat census, sa milyon. Mahigit 2.1 milyon ang nadagdag mula 2010 hanggang 2024.

Tingnan bilang table
CensusPopulasyon
201011,855,975
201512,877,253
202013,484,462
202414,001,751

Araw-araw na siksikan

MRT-3: higit sa kapasidad araw-araw

Karaniwang sakay kada araw noong 2025, kumpara sa kapasidad na dinisenyo para sa linya.

hanggang kapasidadlampas sa kapasidad

392,317 sakay kada araw, mga 112% ng kapasidad.

3.8 milyon
sasakyan sa mga kalsada ng Metro Manila araw-araw
MMDA Chairman Romando Artes, para sa 2025
434,000
sasakyang dumaan sa EDSA sa isang araw lang
bilang ng MMDA sa isang holiday na Lunes (iniulat noong Disyembre 2025)
1,038,993
dumalaw sa Manila North Cemetery noong Nobyembre 1, 2025
hanggang 6 PM, ayon sa Philstar

Kailan delikado ang siksikan?

Ayon kay G. Keith Still, propesor ng crowd science, nagkakadikitan na ang mga tao kapag lima na sila sa bawat metro kuwadrado. Kapag anim na, mahirap nang tumayo nang matatag, kaya puwedeng matumba ang mga tao at magkaroon ng tulakan.

Ilang tao sa isang metro kuwadrado?

Bawat kahon ay 1 metro por 1 metro, tanaw mula sa itaas. Ang bawat hugis ay ang balikat ng isang tao.

2 tao
May espasyo pa para gumalaw (halimbawa)
5 tao
Dikitan na ang mga tao
6 tao
Mahirap nang tumayo nang matatag; delikado kapag may tulakan

Simpleng paraan para malaman: kung hindi mo mailagay ang mga kamay mo sa baywang nang hindi tumatama sa katabi mo, masyado nang siksikan. Lumayo na habang kaya pa.

Paano umiwas sa siksikan

I-check ang CrowdSenseOras ng mall sa Undas at Pasko

Mga pinagkunan

Sinuri ang mga numero noong Oktubre 23, 2026. Ang mga tantiya ng CrowdSense ay estimate lang, hindi patunay ng aktuwal na sitwasyon. Tingnan ang aming Terms of Use.

© 2026 Oliver Kuy · CrowdSense™ · About Us · Privacy Notice · Terms of Use · support@crowdsense.net